Banner Noel

CHI PHÍ SANG TÊN SỔ ĐỎ NHÀ ĐẤT

CHI PHÍ SANG TÊN SỔ ĐỎ NHÀ ĐẤT

CHI PHÍ SANG TÊN SỔ ĐỎ NHÀ ĐẤT

Chi phí sang tên Sổ đỏ nhà đất

Câu hỏi: Kính chào Luật sư! Hiện tôi đang có một căn nhà cấp 4 nằm trên diện tích 100m2 tại đường Hoàng Hoa Thám. Nay tôi có ý định bán lại căn nhà cho vợ chồng anh hàng xóm bên cạnh để sang Pháp định cư với con cái. Chúng tôi có thỏa thuận tôi sẽ bán với giá 28 triệu/m2. Vậy xin hỏi Luật sư, khi tôi bán căn nhà đó đi thì tôi và cả vợ chồng anh hàng xóm sẽ phải chịu những chi phí gì không? Tôi xin chân thành cảm ơn ạ.

Trả lời: Đối với vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời cụ thể như sau:

Khi tiến hành bán căn nhà trên diện tích đất 100m2, thì bạn sẽ phải nộp các khoản phí sau đây:

Thứ nhất, Thuế thu nhập cá nhân: 2%, do cơ quan thuế thu.

Thứ hai, Lệ phí trước bạ: 0,5%, do cơ quan thuế thu.

Thứ ba, Phí công chứng: Tùy theo giá trị nhà đất, do đơn vị công chứng, chứng thực thu.

Thứ tư, Lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà, tài sản gắn liền với đất: Theo quy định từng địa phương do Văn phòng đăng ký đất và nhà thu.

Thứ năm, Phí thẩm định hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất: Theo quy định của từng địa phương do Văn phòng đăng ký đất và nhà thu.

Để xác định cụ thể hơn, chúng tôi xin được tư vấn chi tiết về các loại chi phí trên như sau:

Xem thêm: Thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Xem thêm: Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Thứ nhất, đối với Thuế thu nhập cá nhân: 2%, do cơ quan thuế thu:

Đối với Thuế Thu nhập cá nhân, bạn sẽ phải trả chi phí nếu thuộc một trong hai trường hợp sau:

Trường hợp 1: Giá bán cao hơn khung giá nhà nước thì giá để tính thuế căn cứ theo giá ghi trên hợp đồng công chứng mà hai bên đã thỏa thuận;

Trường hợp 2: Giá bán nhà đất bằng hoặc thấp hơn khung giá nhà nước quy định thì giá tính thuế sẽ căn cứ theo khung giá nhà nước để tính thuế;

Do đó, tại Đà Nẵng, bạn sẽ phải căn cứ vào Quyết định số 46/2016/QĐ-UBND và Quyết định số 06/2019/QĐ-UBND để xác định được giá đất cụ thể. Nếu giá đất bạn đưa ra cao hơn thì giá tính thuế sẽ được tính theo trường hợp 1, còn nếu giá đất bạn đưa ra bằng hoặc thấp hơn giá đất nhà nước quy định thì giá tính thuế sẽ căn cứ theo khung giá nhà nước để tính thuế.

Thứ hai, đối với Lệ phí trước bạ: 0,5%, do cơ quan thuế thu:

Với Lệ phí trước bạ cũng sẽ có hai trường hợp cụ thể:

Trường hợp 1: Khi giá chuyển nhượng cao hơn giá nhà, đất của UBND cấp tỉnh quy định. (Khoản 1 Điều 1 Nghị định 20/2019/NĐ-CP)

Lệ phí trước bạ

=

0.5%

x

Giá chuyển nhượng

 

Trường hợp 2: Khi giá chuyển nhượng thấp hơn hoặc bằng giá nhà, đất của UBND cấp tỉnh quy định, khi tặng cho, thừa kế nhà đất.

 Mức nộp lệ phí với đất:

Lệ phí trước bạ

=

0.5%

x

Diện tích

x

Giá 01 m2 tại Bảng giá đất do UBND cấp tỉnh ban hành

Mức nộp lệ phí đối với nhà ở:

Lệ phí trước bạ

=

0.5%

x

(

Diện tích

x

Giá 01 m2

x

Tỷ lệ (%) chất lượng còn lại))

Thứ ba, Đối với Phí công chứng: Tùy theo giá trị nhà đất, do đơn vị công chứng, chứng thực thu.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư 257/2016/TT-BTC cho biết, thì mức Phí công chứng bạn phải nộp được quy định cụ thể như sau:

STT

Giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch

Mức thu

(đồng/trường hợp)

1

Dưới 50 triệu đồng.

50.000 đồng.

2

Từ 50 triệu đồng đến 100 triệu đồng.

100.000 đồng.

3

Từ trên 100 triệu đồng đến 01 tỷ đồng.

0,1% giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch.

4

Từ trên 01 tỷ đồng đến 03 tỷ đồng.

01 triệu đồng + 0,06% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 01 tỷ đồng.

5

Từ trên 03 tỷ đồng đến 05 tỷ đồng.

2,2 triệu đồng + 0,05% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 03 tỷ đồng.

6

Từ trên 05 tỷ đồng đến 10 tỷ đồng.

3,2 triệu đồng + 0,04% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 05 tỷ đồng.

7

Từ trên 10 tỷ đồng đến 100 tỷ đồng.

5,2 triệu đồng + 0,03% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 10 tỷ đồng.

8

Trên 100 tỷ đồng.

32,2 triệu đồng + 0,02% của phần giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch vượt quá 100 tỷ đồng (mức thu tối đa là 70 triệu đồng/trường hợp).

 

Đồng  thời, bạn phải lưu ý vấn đề như sau:

Nếu bạn chỉ chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà không có nhà ở. Mức thu phí công chứng được tính trên giá trị quyền sử dụng đất. Còn nếu bạn chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà có nhà ở, tài sản khác gắn liền trên đất thì căn cứ tính phí công chứng là tổng giá trị quyền sử dụng đất và giá trị tài sản gắn liền với đất, giá trị nhà ở, công trình xây dựng trên đất.

Thứ tư, Đối với Lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà, tài sản gắn liền với đất: Theo quy định từng địa phương do Văn phòng đăng ký đất và nhà thu.

Đối với loại phí này sẽ căn cứ vào Nghị quyết số 59/2016/NQ-HĐND ngày 08/12/2016 của HĐND thành phố Đà Nẵng Quy định mức thu, đối tượng thu, nộp lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản gắn liền với đất trên địa bàn thành phố Đà Nẵng để tính.

Lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà, tài sản gắn liền với đất là khoản thu mà tổ chức, hộ gia đình, cá nhân phải nộp khi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà, tài sản gắn liền với đất.

Thứ năm, Đối với phí Phí thẩm định hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất: Theo quy định của từng địa phương do Văn phòng đăng ký đất và nhà thu

Nghị quyết số 48/2016/NQ-HĐND Quy định mức thu, đối tượng thu, nộp, chế độ quản lý, sử dụng phí thẩm định hồ sơ cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trên địa bàn thành phố Đà Nẵng để tính sẽ được áp dụng để tính mức phí thẩm định hồ sơ của bạn.

Trên đây là ý kiến tư vấn cá nhân của HPT Consulting  mang tới cho bạn. Để biết thêm nhiều hơn, bạn có thể liên hệ cho chúng tôi theo số điện thoại sau hoặc đến trực tiếp công ty theo địa chỉ bên dưới đây:

 sang tên sổ đỏ, sổ đỏ, nhà đất, sang tên, chi phí sang tên, chi phí sang tên sổ đỏ, chi phí sang tên nhà đất, chi phí, cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, chi phí chuyển nhượng, chuyển nhượng quyền sử dụng đất, chuyển nhượng quyền sở hữu nhà, tài sản gắn liền với đất, chi phi sang ten, chi chi sang ten so do, chi phi sang ten nha dat, thu tuc sang ten, thu tuc chuyen nhuong quyen su dung dat, sangten, chiphisangten, sodo, nhadat

 

 ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN : 0935.434.068 - 0935.068​.683 - 0935.564.068

CÔNG TY TNHH HPT CONSULTING

145 Tòa nhà EVN, đường Xô Viết Nghệ Tĩnh, phường Khuê Trung, quận Cẩm Lệ

Chia sẻ: